Location via proxy:   [ UP ]  
[Report a bug]   [Manage cookies]                

Daily Lesson Log

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 15

DAILY LESSON LOG

LUCENA WEST III ELEMENTARY


Paaralan Antas Grade 3
SCHOOL

Guro LORENA M. UY SIA Asignatura MTB

Petsa/Oras  May 2 Markahan IKATLO


I.Layunin 

A. Pamantayang
Nababasa at nasasagutan nang wasto ang mga tanong sa pagsusulit.
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa
Pagbasa at Pagsagot Nang wasto sa mga katanungan sa Pagsusulit
Pagganap

C. Mga Kasanayan sa
IKAAPAT na MARKAHANG PAUNANG PAGSUSULIT
Pagkatuto

II. NILALAMAN  
KAGAMITANG PANTURO  
A. Sanggunian  
1. Mga pahina sa Gabay
 
ng Guro

2. Mga Pahina sa
PIVOT IVA, K-12
Kagamitan ng Mag-aaral

3. Mga pahina sa teksbuk PIVOT IVA, K-12

4. Karagdagang
Kagamitan mula sa portal  
ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang
answer sheet, test papers
Panturo
III. PAMAMARAAN  
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng Nababasa at nauunawaan nang wasto ang mga tanong sa pagsusulit.
bagong aralin
B. Paghahabi sa Layunin
Handa na ba kayo sa isasagawang pagsusulit? Anong mga dapat gawin?
ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Ngayong araw na ito ay isasagawa natin ang Paunang pagsusulit.
aralin
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Pagbasa ng mga panuto.
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Test proper
F. Paglinang sa
Kabihasaan ( Tungo
sa Formative Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay Reviewing of Work
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin  
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at Humanda sa kasunod na aralin
remediation
Paaralan LUCENA WEST III ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas IkatlongBaitang
Guro LORENA M. UY SIA Asignatura Agham / Science
Petsa May 3 Markahan Ikaapat

I.LAYUNIN 1. Nailalarawan ang mga bagay sa kapaligiran


2. Naisasagawa ang mga gawain ukol sa kalinisan ng kapaligiran:
3.Napahahalagahan ang kalinisan sa kapaligiran
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay makapagpapakita ng pag-unawa sa mga bagay na bumubuo sa
ating kapaligiran at ang kahalagahan nito sa atin at sa iba pang bagay na may buhay.
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay inaasahangmakikilahok sa mga programa na nagtataguyod ng
maayos at malinis na kapaligiran
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang mga bagay sa kapaligiran
S3ES-Iva-b-1
II. PAKSANG ARALIN Aralin 1.1 Mga Bagay Sa Kapaligiran
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pp _150-151___
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pp 172-173
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk 178-179
4. Karagdagang Kagamitan mula
K to 12 TG, CG, LM, Science and Health 2 p. 86, BEAM 5 Unit 4: Materials
sa Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Magic Square Chart, mga tunay na bagay sa kapaligiran, sipi ng “Alamat nI Alunsina”
Panturo aklat,, tsart
https://www.youtube.com/watch?v=U9QPuZExwGo
Konsepto Ang mga bagay sa kapaligiran ay maaaring may buhay o walang buhay, mga anyong
lupa at anyong tubig.
III. PAMAMARAAN
Pamukaw –Sigla
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin “Gayahin ang nasa Paligid Ko”
at/o pagsisimula ng aralin Magbigay ang guro ng mga bagay na makikita sa paligid at gagayahin naman ng mga
bata ang kilos nito.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
(Elicit) Halimbawa:
Puno,ibon, alon, dagat, hangin
Magbigay ng mga bagay na makikita sa kapaligiran

Basahin ang Tula na may pamagat na “ Kapaligiran”

KAPALIGIRAN
ni: Glisela M. Abel

Masdan ang kapaligiran.


Puno, halaman at bulaklak man
Mga bagay na may buhay dito matatagpuan
Para sa ‘yo, sa akin at kanino man.

Sariwang hangin malalanghap mo,


Kapatagan, bundok o mga pulo man ito.
Iba’t-ibang anyong tubig dumadaloy dito
Kaiga-igayang tingnan saan ka man pumwesto.

Itanong:
1. Ano-anong mga bagay ang makikita sa kapaligiran ayon sa tula?
2. Lahat ba ito ay mayroon sa ating kapaligiran ngayon?
(Gawinsa loob ng10minuto) (Reflective approach)
C. Pag-uugnay ng mga
Ipaskil ang magic square chart. Ipaliwanag kung ano ang magic square chart at ang
halimbawa sa bagong aralin
gamit nito.
(Engage)
Hatiin ang klase sa apat na pangkat.
Pagsasagawa ng Pangkatang Gawain

Pangkat 1 at 2
A.Kagamitan
Magic square chart at mga tunay na bagay na makikita sa paligid, Alamat ni
Alunsina( hanapin ang sipi sa huling bahagi ng dlp na ito)
OR https://www.youtube.com/watch?v=U9QPuZExwGo

B.Pamamararaan

Panuto:
1. Makinig sa alamat na ilalahad ng guro.
2. Habang nakikinig itatala sa kwaderno ang mga bagay na nabanggit sa alamat na
nakikita sa kapaligiran.
3. Isipin ang mga bagay na nakikita mo sa iyong kapaligiran.
4. Ilarawan ang iyong kapaligiran ayon sa magic square chart na makikita sa ibaba

KAPALIGIRA

Sagutan Mo
1. Ano-ano ang mga bagay na makikita sa paligid ayon sa resulta ng inyong
pangkatang gawain?
2. Ano ang bagay na hindi mo nakita sa paligid ngunit bahagi din siya nito?
3. Gamit ang magic square, paano mo ilalarawan ang mga bagay na
bumubuo sa isang kapaligiran?
4. Napahahalgahan mo ba ang ating kapaligiran? Sa paanong paraan?

Gawin sa loob ng (10 minuto) (Collaborative approach and Differentiated Instruction)


D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Gawing batayan ang katatapos lang na gawain at sagutin ang mga tanong:
bagong kasanayan #1 Paano ninyo isinagawa ang gawain?
Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo. Ipapaskil ang gawa ng mga bata sa pisara.
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Ipaulat sa bawat grupo upang sagutin ang mga katanungan.
bagong kasanayan (5 minuto) (Inquiry-based Approach)
#2(Explore)

F. Paglinang sa Kabihasaan Linangin ang kabihasaan ng mga mag-aaral, itanong ang sumusunod: (5 minuto)
(Tungo sa Formative (Inquiry-based approach)
Assessment) (Explain)
Ano-ano ang mga bagay na nakikita ninyo sa kapaligiran?
Ayon sa resulta ng inyong pangkatang gawain, alin sa mga bagay na nailista ninyo ang
may pagkakatulad sa ibang pangkat?
Ilarawan ang mga bagay na nakita ninyo sa paligid.
Kailan mo masasabi na ang isang kapaligiran ay isang ligtas at maayos na lugar upang
tirahan?

Paano natin mapapanatiling malinis at maayos ang ating kapaligiran?


Gawin sa loob ng (5 minuto) (Inquiry- Based Approach)
Basahin ang sitwasyon at sagutin ang mga sumusunod na tanong.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Magkakaroon ng proyekto sa buwang ito ang pangkat ng YES-O na iyong kinabibilangan
araw-araw na buhay
ukol sa pangangalaga sa kapaligiran. Aling bahagi ng inyong paaralan ang nais mong
H. Paglalahat ng Aralin bigyan ng pansin upang makatulong sa kalinisan ng kapaligiran? Bakit? Ano ang maaari
(Elaborate)
mong maitulong dito?
Mugkahing Lugar:
1. halamananan
2. likurang bahagi ng silid-aralan
3. tambakan ng basura
4. kantina

Paano natin ilalarawan ang ating kapaligiran?


Ang mga bagay sa kapaligiran ay maaaring may buhay o walang buhay, mga anyong
lupa at anyong tubig. Maaari din ang ilan sa mga bagay na ito sa kapaligiran ay di
nakikita tulad ng hangin

(Gawinsaloobng8minuto) (Collaborative approach)


Panuto: Isulat sa patlang kung ang sumusunod na paglalarawan sa kapaligiran ay may
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluate) buhay, anyong lupa, anyong tubig o hangin.

_______1. mga hayop sa kagubatan

_______2. usok ng mga sasakyan

_______3. malawak na karagatan

_______4. malalaking puno at halaman

_______5. mga bundok at kapatagan


(Gawin sa loobng 5 minuto)(Inquiry- Based Approach)
J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng isang talata tungkol sa ating kapaligiran na naglalarawan ukol sa mga bagay
takdang-aralin at remediation na makikita dito. Bumuo ng lima hanggang walong pangungusap. Isulat ito sa inyong
(Extend) kwaderno.
(Gawin sa loob ng 2 minuto)
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang patuturo nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyonan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Paaralan LUCENA WEST III ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas IkatlongBaitang
Guro LORENA M. UY SIA Asignatura Agham / Science
Petsa MAY 4 Markahan Ikaapat

1. Natutukoy ang mga bagay na makikita sa hardin


I.LAYUNIN 2. Nakakapaglakbay-aral sa labas ng silid aralan ukol sa kapaligiran
3. Nabibigyang halaga ang mga halaman

A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makapagpapakita ng pag-unawa sa mga bagay na bumubuo sa ating
Pangnilalaman kapaligiran at ang kahalagahan nito sa atin at sa iba pang bagay na may buhay.
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay inaasahangmakikilahok sa mga programa na nagtataguyod ng maayos at
Pagganap malinis na kapaligiran
C. Mga Kasanayan sa 1.Nakakapaglakbay-aral sa labas ng silid aralan ukol sa kapaligiran. (D)
Pagkatuto S3ES-Iva-b-1
2. Natutukoy ang mga bagay na makikita sa hardin
3. Nabibigyang halaga ang mga halaman

II. PAKSANG ARALIN Aralin 1.2 Mga Bagay na Makikita sa Hardin


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Pp 174
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Pp 152-154
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Science and Health 2 p. 86
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
BEAM 5 Unit 4: Materials
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Aklat, magnifying lens (kung mayroon), mga tunay na bagay na makikita sa hardin
Kagamitang
Panturo
Konsepto Ang mga bagay na makikita sa ating halamanan ay binubuo ng mga bagay na may buhay at mga
bagay na walang buhay
III. PAMAMARAAN
Pamukaw-Sigla
A. Balik-Aral sa Pag-awit “Magtanim ay Di- Biro”
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng aralin Magtanim ay di biro, maghapong nakayuko
Di naman makatayo,di naman makaupo
B. Paghahabi sa Braso ko’y namamanhid, bewang ko’y nangangawit
layunin ng aralin Binti ko’y namimitig sa pagkababad sa tubig
(Elicit)
Halina, halina mga kaliyag, tayo’y magsipag unat unat
Magpanibago tayo ng lakas para sa araw ng bukas.

Saan tayo madalas magtanim? Bahagi ba ito n gating kapaligiran?


Paano mo ilalarawan ang isang kapaligiran? Magbigay ng mga bagay na may buhay?

Pagmasdan ang larawan sa ibaba. Saang bahagi ng paaralan mo makikita ang larawang ito? Anu-
ano ang mga bagay na makikita dito?

photo credits to: http://www.fao.org/docrep/009/a0218e/A0218E12.htm

Ngayon ay magkakaroon tayo ng isang lakbay-aral sa labas ng ating silid-aralan. Pupuntahan natin
ang ating hardin. At nais kong magmasid kayong mabuti sa mga bagay na makikita dito at
pagkatapos ay gawin ang pangkatang gawain ninyo.

(Gawinsa loob ng10 minuto) (Inquiry- Based Approach)


C. Pag-uugnay ng Pagsasagawa ng Pangkatang Gawain
mga halimbawa sa
bagong aralin Kagamitan:
(Engage) magnifying lens( kung mayroon) at mga tunay na bagay na makikita sa hardin

Pamamaraan

Panuto:
1. Ang bawat pangkat ay pupunta sa hardin ng paaralan at dapat ang bawat isang bata ay may
kapareha.
2. Sundin ang mga patakaran na dapat at hindi dapat gawin habang isinasagawa ang pangkatang
gawain sa halamanan gaya ng sumusunod:

a. Huwag hawakan ang halaman. Ang ilan sa mga ito ay may mga tinik na maaaring makasakit sa
iyo.
b. Iwasan ang pag-amoy sa iba’t ibang bulaklak. Maaaring makairita sa iyo ang ilan dito o
magdulot ng allergy.
c.Gumawa kasama ang iyong kapareha at hindi dapat humiwalay sa grupong iyong kinabibilangan.

3. Magmasid sa mga bagay/halaman na makikita sa hardin. Maaaring gamitin ang magnifying


lens( kung mayroon) upang Makita ang mas maliliit na bagay na hindi agad makita ng ating mata.
4. Isulat sa kwaderno ang mga bagay/halaman na nakita mosa inyong hardin.

Gawin sa loob ng (10 minuto) (Collaborative approach and Differentiated Instruction)


D. Pagtatalakay ng Gawing batayan ang katatapos lang na gawain at Punan ang talata.
bagong konsepto at MGA BAGAY NA MAY BUHAY MGA BAGAY NA WALANG BUHAY
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo.
bagong kasanayan
#2(Explore)
Ipapaskil ang gawa ng mga bata sa pisara.

Ipaulat sa bawat grupo upang sagutin ang mga katanungan sa pangkatang gawain.
1. Ano-ano ang mga bagay/halaman na nakita sa inyong hardin?

2. May mga hayop din ba kayong nakita? Ano-ano ito?

3. Lahat ba ng nakita mo sa hardin ay may buhay? Kung hindi, ano-anong mga bagay na
walang buhay ang nakita mo dito?

4. Batay sa inyong natapos na pangkatang gawain, ano ang masasabi sa mga


bagay/halaman na nakita mo sa hardin?
(10 minuto) (Inquiry-based Approach)
Linangin ang kabihasaan ng mga mag-aaral, itanong ang sumusunod:
C. Pagpapaliwanag
(Explanation) Saang uri ng bagay nabibilang ang ilan sa kanila, tulad ng halaman at mga hayop? ang mga bato at
lupa?
Ano ang mga bagay na makikita ninyo sa halamanan/hardin? Anu-ano ang mga bagay na bumubuo
dito?
Ano ano ang mga bagay na bumubuo sa paligid?

Gawin sa loob ng (5 minuto) (Inquiry- Based Approach)


Basahin ang sitwasyon at sagutin ang mga sumusunod na tanong.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na Nakita mo ang isang batang maliit na mag-aaral sa halaman ng inyong paaralan na kumukuha ng
buhay mga pananim na mga bulaklak, at pilit nitong hinihila ang mga bulaklak ng walang pag-iingat. Ano
ang gagawin mo?
H. Paglalahat ng
Aralin Ano ang mga bagay na makikita ninyo sa halamanan/hardin? Anu-ano ang mga bagay na bumubuo
(Elaborate) dito?
Ano ano ang mga bagay na bumubuo sa paligid?

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Saan napapabilang ang mga bagay sa paligid? Piliin ang ngalan ng
bagay sa loob ng kahon. Isulat ang sagot sa loob ng talaan sa ibaba. Gawin ito sa iyong sagutang

papel.
(Gawin sa loobng 8 minuto) (Reflective Approach)
Panuto: Tingnan ang larawan ng halamanan.Tukuyin ang limang bagay na makikita dito at isulat
I. Pagtataya ng Aralin ang sagot sa sagutang papel.
(Evaluate) (Ipakita ang larawan ng isang hardin sa paaralan)

photo credits to: http://www.fao.org/docrep/012/i1118e/I1118E04.htm

(Gawin sa loobng 5 minuto) (Inquiry- Based Approach)


J. Karagdagang Gumuhit ng isang larawan ng isang halamanan sa inyong kwaderno na nagpapakita ng mga bagay
gawain para sa na makikita dito.
takdang-aralin at
remediation (Extend) (Gawin sa loob ng 2minuto)
V.MGA TALA

VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang patuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyonan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Paaralan LUCENA WEST III ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas IkatlongBaitang
Guro LORENA M. UY SIA Asignatura Agham / Science
Petsa MAY 5 Markahan Ikaapat

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay makapagpapakita ng pag-unawa sa mga bagay na bumubuo
sa ating kapaligiran at ang kahalagahan nito sa atin at sa iba pang bagay na may
buhay .
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay inaasahang…
-makikilahok sa mga programa na nagtataguyod ng maayos at malinis na kapaligiran
-magpapakita ng pagpapahalaga sa kapaligiran at mga bagay na matatagpuan dito
C. Mga Kasanayan sa 1. Nailalarawan ang iba’t ibang anyong lupa at anyong tubig (C) S3ES-IVa-b-1
Pagkatuto 2. Naiguguhit ang halimbawa ng iba’t-ibang anyong lupa at anyong tubig.
3. Naipapakita ng pagpapahalaga sa anyong lupa at anyong tubig.
II. PAKSANG ARALIN Aralin 1.3 Iba’t ibang anyong lupa at Anyong Tubig
A. Sanggunian Activity sheet, video, mga larawan ng anyong lupa, anyong tubig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pp 175-177
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
K to 12 Kagamitan ng Mag aaral Science 3 p. 156-158
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Downloadable mats and videos
mula sa Portal ng Learning https://www.youtube.com/watch?v=hnblXTjkdBk
Resource
B. Iba pang Kagamitang Ppt, video, pictures
Panturo
Konsepto May iba’t ibang anyong lupa at anyong tubig. Ilan sa mga anyong lupa ay kapatagan,
bundok, bulkan,burol, talampas, isla, tangway at lambak. Ang ilang anyong tubig ay karagatan,
dagat, lawa, talon, look ilog, lawa, sapa

III. PAMAMARAAN
Suriin ang larawan sa ibaba. Ano-ano ang iyong nakikita?
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng aralin

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin (Elicit)

Punan ng sagot ang patlang .


Lahat ng nakikita ng iyong mata ay bahagi ng _______________. Ang kapaligiran ay
binubuo ng mga bagay na ____________ katulad ng tao, hayop, halaman at iba pa. Ang araw,
hangin, lupa, tubig, panahon at iba pang bagay na ____________ ay kasama din sa ating
kapaligiran.

Magpapakita ang guro ng ilan sa mga larawan ng anyong lupa at anyong tubig. Ipapakita nya
ito at pahuhulahan ang ngalan sa mga bata.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin Ang pinakamalawak at pinakamalalim na Ito ay mahaba, makipot na anyong tubig na
(Engage)
anyong tubig. Maalat ang tubig nito. umaagos patungo sa dagat.
________
________

Ito ay malalim, malawak na anyong tubig Ito ang daloy ng tubig na mula sa isang
na nagsisilbing daungan ng mga barko. mataas na lupa ay umaagos pabagsak sa ilog
_________ _________

Pangkat 1 at 2

1.Kagamitan :Larawan ng iba’t ibang anyong lupa

2. Panuto :
Basahin ang mga pahayag sa kahon. Base sa inyong naunang kaalaman ukol
sa anyong tubig at anyong lupa, Isulat ang titik ng tamang sagot sa loob ng
kahon.
A.Bundok B. Bulubundukin C. bulkan D. Lambak

E. Talon F. Karagatan G. Ilog H. Look

Ito ay pinakamataas na anyong lupa.


Ito ay binubuo ng maraming Pabilog o patulis ang tuktok nito.
magkakahanay na bundok. Mas matataas _______
at matatarik ito kaysa sa bundok.
______
Ito ay isang patag na lupa na nasa pagitan . Ito ay isang uri ng bundok. May mga
ng mga bundok. bulkang aktibo at mayroon din naming
________ hindi aktibo. Maaari itong maglabas ng
“lava” o mga tunaw na bato.
________
Sagutan Mo
1.Ano-ano ang iba’t ibang uri ng anyong lupa at anyong tubig? Ilarawan ang bawat
isa.
2.Ano-ano ang pagkakaiba ng ng anyong lupa:
bundok at bulkan-
lambak at talampas-

3. Ano-ano ang pagkakaiba ng ng anyong tubig:


Dagat at karagatan-
Ilog at sapa-

Pangkat 3

1. Pumili sa inyong pangkat ng mahusay gumuhit.

2. Iguhit sa manila paper ang 1 anyong lupa at 1 anyong tubig, isulat sa ilalim
nito ang ngalan ng bawat isang anyong lupa at anyong tubig.

3. Ipaskli sa unahan at humanda ang taga ulat na ipakita ito sa kamag- aaral.
Sagutin ang mga tanong:
Ano ano ang anyong lupa? Anyong tubig?
Alin sa mga ito ang matatagpuan sa ating lalawigan?

Pangkat 4

1.Pag –usap sa inyong grupo kung paano maipakikita ang pagpapahalaga sa mga
anyong lupa at anyong tubig

2.Itala ang inyong mga sagot at humanda ang maguulat.


Sagutin ang tanong:
Ano ano ang mga anyong lupa? Anyong tubig?
Paano mo maipakikita ang pagpapahalaga dito.
- Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo. Ipapaskil ang gawa ng mga bata sa pisara.
Ipaulat sa bawat grupo upang sagutin ang mga katanungan.
D. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa ang Konsepto ng aralin sa module pahina 8-9
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

E. Pagtatalakay ng bagong Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Pagtapatin ang nasa Hanay A sa katangian na nasa Hanay B.
konsepto at paglalahad ng Isulat ang letra ng iyong sagot sa patlang bago ang bawat bilang. Gawin ito sa iyong sagutang
bagong kasanayan papel.
#2(Explore) Hanay A Hanay B
___ 1. Anyong tubig na naliligiran ng lupa A. kapatagan
___ 2. Malawak na anyong tubig, mas maliit B. talampas kaysa sa karagatan
___ 3. Tubig na mula sa bundok umaagos C. ilog pabagsak sa ilog
___ 4. Patag at malawak na lupain D. lawa
___ 5. Patag na lupa sa ibabaw ng bundok E. talon
(5 minuto) (Inquiry-based Approach)
Ano ano ang anyong lupa? Anyong Tubig?
F. Paglinang sa Kabihasaan Paano ito nagkakaiba ang bawat isa?
(Tungo sa Formative
Assessment) (Explain) Magpanuod ng video ukol dito sa higit na pagkatuto ng mga bata.
https://www.youtube.com/watch?v=2di_o8M0ZU4&t=68s
(5 minuto) (Inquiry-based approach)
G. Paglalapat ng aralin sa Anong uri ng anyong lupa ang Lungsod ng Lucena?
pang-araw-araw na buhay Anong mga anyong tubig ang matatagpuan dito?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ano ang anyong lupa? Anyong tubig?
(Elaborate)

May iba’t ibang uri ng anyong lupa. Ilan sa mga anyong lupa ay kapatagan, bundok,
bulkan, burol, talampas ,pulo, tangway at lambak.

May iba’t ibang uri ng anyong tubig. Ilan sa mga anyong tubig ay karagatan, dagat,
lawa, ilog look, sapa, talon at bukal.

Mahalaga ba ng mga anyong lupa/tubig? Ano ang maaring mangyari kung ang mga
ito ay hindi mapangangalagaan? Ano ang maitutulong mo upang hindi tuluyang
mapinsala ang mga anyong lupa at anyong tubig ?
Pagtapatin ang kolum A sa Kolum B. Isulat ang titik ng iyong sagot.
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluate) Kolum A Kolum B

1. Ito ay pinakamataas na anyong lupa. Pabilog o A. Burol


patulis ang tuktok nito. B. Bundok
2. Ito ay mataas na anyong lupa ngunit mas mababa C. Talampas
kaysa sa bundok.
D. Bulubund
3. Ito ay binubuo ng maraming magkakahanay na bundok.
Mas matataas at matatarik ito kaysa sa bundok. ukin
4. Ito ay isang uri ng bundok. May mga bulkang aktibo at E. Bulkan
mayroon din naming hindi aktibo. Maaari itong maglabas
ng “lava” o mga tunaw na bato
5. Ito ay patag na lupa sa ibabaw ng bundok.

Kolum A Kolum B
1. Ang pinakamalawak at pinakamalalim na anyong tubig.
A. Sapa
Maalat ang tubig nito.
2. Ito ay anyong tubig na napaliligiran ng lupa. B. Kara
3. Ito ang daloy ng tubig na mula sa isang mataas na gata
lupa ay umaagos pabagsak sa ilog. n
4. Ito ay anyong tubig na kadalasang natutuyo kapag tag-init. C. Talo
5. Ito ay anyong tubig na nagmula sa ilalim ng lupa. n
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at Magtala ng anyong lupa at anyong tubig sa inyong lugar at ipaliwanag ito sa klase
remediation (Extend)
V.MGA TALA

VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
patuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

TUNGKUNG LANGIT AT ALUNSINA


 Isang araw, dalawang diyos ang lumitaw mula sa kawalan. Sila ay sina Tungkung at si Alunsina. Nahulog ang
puso ni Tungkong Langit kay Alunsina. Niligawan niya ito at pakatapos ng napakaraming taon, sila’y ikinasal
.Si Tungkong Langit ay napakasipag at mapagmahal na diyos. Sa kabilang banda naman, si Alunsina ay
tamad,selosa, at madamot.Isang araw, nagpaalam si Tungkong Langit kay Alunsina,
“Aking mahal na Alunsina, ako’y aalis muna. May kaguluhan kasing nang yayari sa ating nasasakupan, aayusin ko
muna ito. Babalik din ako kaagad.”
 Ngunit, naging mapanghinala si Alunsina kaya pakaalis ng kanyang asawa ay agad niyang tinawag ang hangin,
“Hangin! Lumapit ka. Mukhang may gagawin ang aking asawa na nakakapanghinala. Inuutusan kitang sundan at
matsagan si Tungkung Langit, at saka sabihin sa akin ang kanyang pinagkakaabalahan. Humayo ka.”
 At noong nalaman ito ni Tungkung Langit, naubos ang kanyang pasensya at lubusan syang nagalit kay
Alunsina.Pagkabalik na pagkabalik ni Tungkung Langit, tinawag nya si Alunsina at sinabing,
“Bakit mo ako pinaghihinalaan? Hindi iyon gawain ng isang diyosa! Pano mo naisip na pagtataksilan kita ehwalang
ibang nabubuhay dito kundi tayong dalawa?”
 Ang mga pahayag na iyon ay lubusan ding ikinagalit ni Alunsina at pinagmulan ito ng kanilang away. Inalis
niTungkung Langit ang kapangyarihan ni Alunsina at pinalayas nya ito. Bigla na lang naglaho si Alunsina at hindi
alam niTungkung Langit kung saan sya nagtungo.Maraming araw ang lumipas at si Tungkung Langit ay
nakaramadam ng labis na kalungkutan. At sa kanyangpagiging desperado, nagpasya siyang gumawa ng paraan
para mawala ang kanyang kalungkutan.
Isang araw, habang sya’y naglalakbay sa mga ulap, isang ideya ang kanyang naisip. Naisip nya na gumawa ngmundo at karagatan.
At sa isang iglap, bilang lumitaw ang lupa at katubigan. Ngunit, di naging kanais nais sa kanyangpaningin ang
kanyang mga ginawa kaya bumaba sya sa lupa at nagtanim sya ng mga puno at magagandang bulaklak.Kinuha nya
rin ang mga alahas ni Alunsina at ikinalat ito sa mundo dahil nagbabakasakali syang makita ang mga ito
niAlunsina at naisin ng bumalik sa kanilang bahay. Ang kwintas ni Alunsina ay naging mga butuin, ang suklay ay
nagingbuwan, at ang korona ni Alunsia ay naging araw. Ngunit sa kasamaang palad, sa kabila ng mga ginawang
paraan niTungkung Langit, hindi na bumalik ang kanyang pinakamamahal na Alunsina.Hanggang ngayon, sinasabi
pa rin ng mga matatandang katutubo na mag-isa pa ring naninirahan si TungkungLangit sa kanyang bahay sa
kaitaasan. Minsan, kapag lungkot na lungkot si Tungkung Langit, ang kanyang mga luha aypumapatak sa mundo.
At paniniwala rin ng mga taga Panay hanggang ngayon na ang ulan ay ang luha ni TungkungLangit. At kung
kumukulog naman, boses ito ni Tungkung Langit na tinatawag si Alunsina.

You might also like