10-in-1 kayan abinci
10-in-1 kayan abinci |
---|
Kayan abinci na 10-in-1, wanda aka fi sani da rabon 10-in-1, rabon soja ne na Amurka da aka bayar a lokacin yakin duniya na biyu . Kamar yadda sunansa ya nuna, 10-in-1 ya samar da bukatun sojoji goma a cikin kunshin abinci guda ɗaya
Ci gaba
[gyara sashe | gyara masomin]Kodayake an ba da shawarar yiwuwar shirya rabon B a cikin raka'a goma a farkon yakin duniya na biyu, ci gaba a kan irin wannan tsari bai fara ba sai 1943 lokacin da aka dakatar da rabon Mountain, rabon Jungle, da rabon 5-in-1. Nasarar Burtaniya "Composite 14-in-1 ration" a lokacin yakin neman zabe na Arewacin Afirka a 1942 da kuma motsi don rarraba rations na filin zuwa kashi huɗu ya kara karfafawa don ci gaban 10-in-1 ration.[1] An ba da jagora ga ci gaban saurin sa a cikin ma'anar 1943 mai zuwa:
"Ƙananan rukuni na filin [zai kasance] wanda ya ƙunshi abubuwan da ke cikin daidaitattun filin abinci na B (wanda aka gyara don rage girman da nauyi) wanda aka kwashe a cikin kunshe-kunshe na asali na cikakkun abinci guda biyar kowannensu. ... Kunshin ciki da na waje ya zama hujja game da ruwa, tururi, danshi, da wakilai na sunadarai. Za su kasance irin wannan siffar da girma don dacewa da ko dai dabba-kun mutane, kuma isasshen ƙarfi don kayan aiki da gini don tsayawa da sufuri na al'ada, a kan motoci, a kan kowane kunshe- kunshe-nuka.[1]
An buga buƙatun ƙayyadaddun da sauri, kuma an daidaita rabon a matsayin maye gurbin wasu rabon rukuni kamar rabon 5-in-1. Kodayake ya maye gurbin 5-in-1, 10-in-1 ya kasance ainihin 5-in-1s guda biyu da aka ɗora a cikin ɗayan. A cikin irin wannan haɗuwa, yawancin abubuwan da ke ciki sun yiwu; an ƙara yawan "menus" zuwa biyar, idan aka kwatanta da tsari uku na 5-in-1. A cikin shekarun yaƙi da suka biyo baya, an yi gyare-gyare da yawa ga ainihin ƙayyadaddun, amma manufar da suka yi na samar da abinci na rana ɗaya ga maza goma, ya kasance ba a canza shi ba. A cikin shirin yau da kullun, an ƙayyade cikakken abincin rukuni don karin kumallo da abincin dare yayin da aka samar da wani ɓangare na abincin dare don abincin rana.[1]
Wani menu na al'ada ya haɗa da irin waɗannan abubuwan da aka kwantar kamar maye gurbin man shanu, kofi mai narkewa, pudding, raka'a na nama, jam, madara mai narkewar, da kayan lambu gami da biscuits, hatsi, abin sha, alewa, gishiri, da sukari.[2] Abubuwan haɗi sun kasance mai buɗewa, takardar bayan gida, sabulu, tawul, da allunan tsarkake ruwa (Halazone). An rufe ɓangaren abincin dare a cikin jaka na cellophane don sauƙin rarraba ga kowane soja don abincinsa na tsakar rana. A cikin rukunin akwai biscuits, confection, abin sha foda, sukari, gum, da mai buɗe kwalba. Wadannan abubuwa an bayar da su ne a kan ka'idar cewa "abincin abinci" na mutum ya isa ga abincin tsakar rana, lokacin da ba za a sami lokaci ko damar shirya abincin don ciyar da rukuni ba.[1]
Bincike
[gyara sashe | gyara masomin]Kyakkyawan ɓangaren ɓangaren zuwa K-ration shine babban dalilin da ya sa aka gabatar da sake fasalin 10-in-1 a cikin (1945) An sake fasalin 10-in-1 don amfani a lokacin da kuma bayan da aka shirya hari a Japan a lokacin yakin duniya na biyu. An shirya shi don kawar da ra'ayin rabon naúrar, da kuma tara dukkan rabon bisa ga abincin rukuni uku maimakon abincin rukuni biyu da kunshin abincin rana guda ɗaya. Kodayake an gane cewa za a kara nauyin abincin gabaɗaya, an ji cewa za a rage nauyin da aka kara ta hanyar karuwar karɓa da ƙimar abinci mai gina jiki wanda yawancin abubuwan da za su samar. Ƙarshen yaƙin ya hana aiwatar da irin wannan shirin a cikin 10-in-1, ya bar abinci mai yawa. Ta hanyar nau'in KARI Packages, ƙungiyar jin kai ta CARE ta ba da hanyar canja wurin abincin ga waɗanda ke fama da yunwa a Turai.[3]
Fiye da rabon abinci miliyan 300, wanda ke da kimanin cents 85 kowannensu, an sayi su a ƙarƙashin taken 10-in-1 daga tsakiyar 1943 zuwa ƙarshen Yaƙin Duniya na II. Babu wani rukuni da aka samu a wannan lokacin. Saboda haka, a zahiri da kuma nomenclature, "Ration, 10-in-1" shine rabon ƙaramin rukuni na ƙarshe na Yaƙin Duniya na II.[1]
Bayani
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 Koehler, Franz A., Special Rations for the Armed Forces: Army Operational Rations – A Historical Background, QMC Historical Studies, Historical Branch, Office of the Quartermaster General, Washington, D.C. (1958)
- ↑ Feiler, Bruce (19 July 2013). "The Care-Package Wars". The New York Times. Retrieved 7 January 2019.
- ↑ Klein, Christopher (May 11, 2016). "The First CARE Package". History.com (in Turanci). Retrieved 7 January 2019.